BULLAR CUTAR CORONA VIRUS

Tun lokacin da aka fara samun bullar cutar coronavirus a Wuhan China a watan Disamba na shekarar 2019 sama da mutane 5000 ne aka rubuta a duk duniya.  Wannan labari ya haifar da damuwa da yawa a duniya, yana sa tattalin arzikin gaba ɗaya ya dakatar da rarrabe 'yan uwa.  Yayinda masu bincike ke kan ƙafafunsu suna ƙoƙarin neman maganin dindindin game da kwayar, yakamata a yi amfani da ƙoƙarin sirri don gujewa kamuwa da cutar.  An yi sa'a, matakan da za a ɗauka suna da sauƙi kuma mai araha.

  Wanke hannuwanka akai-akai tare da sabulu da ruwa na akalla aƙalla ashirin kowane lokaci ko ɗaukar kusa da tsabtace hannu tare da aƙalla kashi 60% na giya.  Tabbatar da cewa kuci gaba da shafa hannayenku har sai sun bushe.

 .  Yatsunmu masu ɗaukar ƙwayoyin cuta ne da gaske saboda suna taɓa yawancin wurare fiye da kowane ɓangarorin jikinmu.  Dole ne muyi amfani da ATM, mai haɓaka, hawa motar bas da sarrafa kwamfutoci, kawai don ambata kaɗan kuma muna buƙatar yatsunmu don waɗannan.  An ba da shawara cewa yatsunmu kada su kasance da idanu tare da idanunmu, hanci da bakinmu saboda waɗannan su ne chanel ta hanyar da kwayar cutar za ta iya shiga cikin jiki kuma ta haifar da jin tsoro Covid-19.  Koyaya, idan wannan ba za'a iya kiyaye shi tabbatar da cewa an wanke hannuwanka sosai ko kuma an lalata shi tare da tsabtatawa na alchohol.

  Idan ka kama kanka yana ciwan jiki a kowane lokaci, tabbatar da amfani da takarda na nama kuma ka watsar dashi kai tsaye.  Kada kuyi narkewa a sarari ko cikin tafin hannunka don wannan na iya haifar da kowane irin ƙwayar cuta don yadu, maimakon haka yi hular cikin gwiwarka idan ba ka da takarda takarda ta nama.

  Kula da nisantar da jama'a musamman idan aka sami rahoton cutar ta bulla a cikin jama'arku.  Guji ayyukan jama'a, hawa motar motar jama'a musamman idan cunkoson jama'a ne kuma aiki daga gida gwargwadon iko.  A nisanci akalla aƙalla 1 (ƙafa 3) daga duk wanda yake tari ko hancinsa, saboda ƙwanƙwasa ƙwararrun abubuwa da zasu iya ɗaukar kwayar cutar ana iya fitar dasu suna yada kwayar cutar ga duk waɗannan masu haɗuwa da ita.

  Yayinda masu bincike ba su iya sanin tsawon lokacin da coronavirus zai iya kasancewa a saman, yana da kyau a tsaftace kuma a gurbata saman kullun, musamman a wuraren jama'a ko a saman gida.

  Idan kun lura da duk wata alamar damuwa, kamar tari, zazzabi, gazawar numfashi ko matsin lamba a kirji, ki yi jinkirin neman taimakon likita.  A matsayin gano asali da kuma magani cikin gaggawa na iya taimakawa kawar da kwayar cutar tare da taimaka wajan murmurewa da wuri.  Daga cikin mutane 150,112 da aka ruwaito mutane 73,731 sun samu saukin dawo dasu.  Magungunan magani na kai tsaye yana da rauni sosai saboda cibiyar kula da lafiya na yankinku tana da cikakkun bayanai na yau da kullun fiye da kowane dandamali na yanar gizo da kuka rantse.

  Duk da yake sanye da abin rufe fuska shine yawanci ana ba da shawarar ga waɗanda suka kamu da cutar don kauce wa yaduwar ƙwayar cuta, idan kullun kuna waje cikin wuraren jama'a da akwai yiwuwar kamuwa da cutar mutane ko kuma ku kasance mai kula da abin rufe fuska yana da matukar muhimmanci.

 Coronavirus ya fito ne kawai a watan Disamba na 2019 tare da karar farko da aka bayar a Wuhan China, amma duniya ta riga ta fara maganin cutar, da cewa Hukumar Lafiya ta Duniya ta riga ta ayyana cutar ta cuta mai tarin yawa.  Kasancewa lafiya yakamata ya zama farkon akan jerin fifiko.

Comments

Popular posts from this blog

Illoli da Magungunan Karfafa Aure ga Mata

MAGANIN MALLAKA

Gyaran Nono ga Mace: Maganin Gargajiya da Muhimmancinsa